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Shukurani

Maandalizi ya Muhtasari wa Somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji wa Elimu Maalumu Stashahada ya Ualimu 
yamehusisha wataalamu mbalimbali kutoka taasisi za serikali na zisizo za serikali. Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) inatambua 
na kuthamini michango ya washiriki wote waliofanikisha uandaaji wa muhtasari huu.  Aidha, TET inatoa shukurani za pekee 
kwa wahadhiri, wakufunzi, wathibiti ubora wa shule, walimu pamoja na wakuza mitaala wa TET. Vilevile, Taasisi inaishukuru 
Kamati ya Kitaifa ya Wataalamu ya Kusimamia Kazi ya Maboresho ya Mitaala ya Elimu ya Awali, Msingi, Sekondari na 
Ualimu iliyoteuliwa na Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia. Kamati hii ilifanya kazi kwa weledi na kuhakikisha kuwa 
maudhui ya muhtasari huu yanalenga kuwa na wahitimu wenye maarifa, ujuzi na mwelekeo utakaowawezesha kujiajiri, 
kuajiriwa na kumudu maisha yao ya kila siku, ambalo ndio lengo kuu la uboreshaji  wa Mitaala ya Mwaka 2023. 

Mwisho, TET inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji 
wa muhtasari huu.

Dkt. Aneth A. Komba
Mkurugenzi Mkuu
Taasisi ya Elimu Tanzania 
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1.0    Utangulizi

Somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji wa Elimu Maalumu Stashahada ya Ualimu lina fani tano ambazo ni 
Ulemavu wa Uoni, Uziwikutoona, Uziwi, Usonji na Ulemavu wa Akili. Mwalimu tarajali atachagua kujifunza mbinu 
za fani mbili tu kati ya fani tano zilizobainishwa. Somo hili linalenga kumjengea mwalimu tarajali maarifa, stadi na 
mwelekeo utakaomwezesha kujenga umahiri wa kumudu darasa lenye wanafunzi wenye mahitaji maalumu ya ujifunzaji 
katika fani mbili atakazochagua. Umahiri ulioainishwa katika kila fani umejikita katika kumudu mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu ya ujifunzaji. Aidha, Mwalimu tarajali atajifunza namna 
ya kuchambua dhana nzima ya ulemavu husika itakayomwezesha kuwatambua wanafunzi wenye mahitaji maalumu 
shuleni na kutoa afua stahiki. 

Muhtasari huu umeandaliwa kwa lengo la kumuongoza mkufunzi katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Mbinu 
za Ufundishaji na Ujifunzaji wa Elimu Maalumu, Tanzania Bara. Aidha, muhtasari huu umetafsiri Mtaala wa Mafunzo 
ya Stashahada ya Ualimu Elimu Maalumu wa Mwaka 2023. Muhtasari utamwezesha mkufunzi kupanga shughuli za 
ufundishaji na ujifunzaji kwa kumjengea mwalimu tarajali stadi za udadisi, ubunifu, ushirikiano, mawasiliano na utatuzi 
wa changamoto katika mazingira yake.  Aidha mwalimu tarajali atajifunza namna ya kuchopeka masuala mtambuka na 
kutumia TEHAMA katika ufundishaji na ujifunzaji kwa wanafunzi wenye mahitaji maalumu ya ujifunzaji. 

2.0	 Malengo Makuu ya Elimu Tanzania 
            Malengo makuu ya elimu nchini Tanzania ni kumwezesha kila Mtanzania:

(a)	 Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini;
(b)	 Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Tanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki za binadamu, mitazamo 

na matendo jumuishi; 
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(c)	 Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano 
na mtazamo chanya katika maendeleo yake binafsi, na maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla;

(d)	 Kuelewa na kulinda tunu za taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja, uwazi, uaminifu, 
uwajibikaji na lugha ya taifa;

(e)	 Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila siku;

(f)	 Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji na utoaji wa huduma; 

(g)	 Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka ambayo ni pamoja na afya na ustawi wa watu (jamii), usawa wa 
kijinsia, usimamizi na utunzaji endelevu wa mazingira; na

(h)	 Kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa kuzingatia Katiba ya nchi na mikataba ya 
kimataifa.

3.0     Malengo ya Elimu ya Ualimu

3.1     Lengo kuu la Elimu ya Ualimu 
Lengo kuu la elimu ya ualimu ni kumwandaa mwalimu mwenye weledi na umahiri wa kuwezesha ujifunzaji na 
ufundishaji unaoendana na mabadiliko ya kisayansi, kiteknolojia, na kijamii ili kumjenga Mtanzania mwenye maarifa, 
stadi na mitazamo chanya, na anayethamini usawa, haki na elimu bila ukomo.

3.2    Malengo Mahususi ya Elimu ya Ualimu
 Malengo ya Elimu ya Ualimu ni kumwezesha mwalimu tarajali:
(a)	 Kukuza uelewa wa kinadharia wa elimu ya ualimu, maadili ya kazi ya ualimu, maadili ya maisha, na misingi 

ya ualimu;
(b)	 Kujenga umahiri katika mbinu za kufundishia na kujifunzia;
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(c)	 Kujenga umahiri katika mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia dhana ya ujenzi wa umahiri;

(d)	 Kukuza ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi;
(e)	 Kutumia (TEHAMA) na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji;
(f)	 Kukuza stadi za utambuzi wa awali wa mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu ya ujifunzaji na kutoa afua 

stahiki;

(g)	 Kuimarisha matumizi ya lugha katika ufundishaji na ujifunzaji; na 

(h)	 Kujenga stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji na upimaji (yaani, classroom-based action 
research).

4.0	 Umahiri wa Jumla wa Mafunzo ya Stashahada ya Elimu ya Ualimu 

             Mafunzo ya Stashahada ya Ualimu unalenga kumwezesha mwalimu tarajali:

(a)	 Kutumia nadharia na misingi ya ualimu katika ufundishaji na ujifunzaji;

(b)	 Kumudu mbinu za kufundishia na kujifunzia;

(c)	 Kumudu mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia ujenzi wa umahiri;

(d)	 Kumudu mbinu za ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya wanafunzi;

(e)	 Kutumia TEHAMA na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji;

(f)	 Kumtambua mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki;

(g)	 Kutumia lugha husika kwa ufasaha katika ufundishaji na ujifunzaji; 
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(h)	 Kutumia stadi za uongozi katika taaluma (instructional leadership); na

(i)	 Kumudu stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji na upimaji (yaani classroom-based action 		
	 research).

5.0	 Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi 

Muhtasari wa somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji  wa Elimu Maalumu Stashahada ya Ualimu una umahiri 
mkuu na umahiri mahususi kama inavyojitokeza katika Jedwali Na 1.

            Jedwali Na. 1: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahsusi kwa Mwaka wa Kwanza na wa Pili
Umahiri mkuu Umahiri mahususi

1.0	 Kumudu mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa mwanafunzi 
mwenye ulemavu wa uoni

1.1	 Kuchambua mbinu mbalimbali za ufundishaji na ujifunzaji 
wa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni

1.2	  Kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa stadi za 
kusoma kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni

1.3	 Kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa stadi za 
kuandika kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni

1.4	 Kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa stadi za 
hisabati kwa mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni

1.5	 Kumudu mbinu za mafunzo kabilishi na mjongeo kwa 
mwanafunzi mwenye ulemavu wa uoni

1.6	 Kumudu mbinu za ujifunzaji nje ya darasa kwa wanafunzi 
wenye ulemavu wa uoni
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi

2.0	 Kumudu mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa mwanafunzi 
mwenye uziwikutoona

2.1	 Kuchambua mbinu mbalimbali za ufundishaji na ujifunzaji wa 
mwanafunzi mwenye uziwikutoona

2.2	 Kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa stadi za 
kusoma kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona

2.3	 Kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa stadi za 
kuandika kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona

2.4	 Kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa stadi za 
hisabati kwa mwanafunzi mwenye uziwikutoona

2.5	 Kumudu mbinu za mafunzo kabilishi na mjongeo katika 
ufundishaji na ujifunzaji wa mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona

2.6	 Kumudu mbinu za ujifunzaji nje ya darasa kwa mwanafunzi 
mwenye uziwikutoona

3.0	 Kumudu mbinu za ufundishaji  
na ujifunzaji wa mwanafunzi 
mwenye uziwi

3.1	 Kuchambua mbinu mbalimbali za ufundishaji na ujifunzaji wa 
mwanafunzi mwenye uziwi

3.2	 Kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa stadi za 
kusoma kwa mwanafunzi mwenye uziwi

3.3	 Kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa stadi za 
kuandika kwa mwanafunzi mwenye uziwi

3.4	 Kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji nje ya darasa kwa 
mwanafunzi mwenye uziwi
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi

4.0	 Kumudu mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa mwanafunzi 
mwenye usonji

4.1	 Kuchambua mbinu mbalimbali za ufundishaji na ujifunzaji wa 
mwanafunzi mwenye usonji

4.2	 Kumudu mbinu za urekebishaji wa tabia, uchangamani na 
mawasiliano kwa mwanafunzi mwenye usonji

4.3	 Kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji nje ya darasa kwa 
mwanafunzi mwenye usonji

5.0	 Kumudu mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa mwanafunzi 
mwenye ulemavu wa akili

5.1	 Kuchambua mbinu mbalimbali za ufundishaji na ujifunzaji wa 
mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili

5.2	 Kumudu mbinu za urekebishaji wa tabia kwa mwanafunzi 
mwenye ulemavu wa akili

5.3	 Kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji nje ya darasa kwa 
mwanafunzi mwenye ulemavu wa akili

6.0	 Majukumu ya Mkufunzi, Mwalimu Tarajali na Mzazi katika Ufundishaji na Ujifunzaji

Ufundishaji na ujifunzaji katika somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji wa Elimu Maalumu unategemea 
ushirikiano baina ya mkufunzi, mwalimu tarajali, mzazi/mlezi katika kutimiza wajibu wao ambao ni:
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6.1	 Mkufunzi
Mkufunzi anatarajiwa:

(a)	 Kukuza ufundishaji na ujifunzaji unaozingatia ujenzi wa stadi za karne ya 21 kwa kutumia mbinu mbalimbali za 
uwezeshaji zitakazomfanya mwalimu tarajali kuwa kitovu cha ujifunzaji. Baadhi ya mbinu zinazopendekezwa 
ni zile zinazosaidia kukuza uwezo wa kufikiri, kutafakari, kutafuta maarifa kutoka vyanzo mbalimbali ili 
kutatua changamoto za ufundishaji na ujifunzaji;

(b)	 Kuandaa mazingira wezeshi ya kufundishia na kujifunzia ikiwa ni pamoja na kufaragua zana;

(c)	  Kutoa malezi kwa haki na usawa kwa kila mwalimu tarajali bila kujali tofauti zao; na

(d)	 Kubaini mahitaji maalumu ya mwalimu tarajali na kumpatia afua stahiki.

6.2	  Mwalimu tarajali
              Mwalimu tarajali anatarajiwa:

(a)	 Kushiriki kikamilifu katika shughuli za mafunzo ndani na nje ya darasa ili kuhakikisha kuwa anajenga umahiri 
uliokusudiwa katika maeneo mbalimbali ikiwemo usimamizi wa ufundishaji na ujifunzaji, mbinu za kufundishia 
na kujifunzia, mbinu za upimaji zitakazomwezesha kubaini mafanikio na changamoto ili kuboresha ufundishaji 
na ujifunzaji;

(b)	 Kushiriki katika mafunzo endelevu kupitia shule zilizo jirani na chuo kwa lengo la kutafsiri nadharia 
anazojifunza darasani kwa vitendo. Baadhi ya nadharia hizo ni haiba, maandalizi ya somo, kutumia mbinu za 
kufundishia na kujifunzia, kuandaa na kutumia zana za kufundishia    na kujifunzia na kutathmini wanafunzi;
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(c)	 Kufanya kazi chini ya uangalizi wa walimu wazoefu kwa kipindi cha mwaka mmoja ili kuimarisha umahiri na 
weledi katika fani ya ualimu; 

(d)	 Kushirikiana na wenzake pamoja na mkufunzi katika mchakato wa ujifunzaji; na
(e)	 Kuzingatia kanuni na taratibu za chuo. 

6.3	 Mzazi/mlezi
              Mzazi anatarajiwa:

(a)	 Kusimamia na kufuatilia mwenendo na maendeleo ya mwalimu tarajali katika ujifunzaji; na

(b)	Kumpatia mwalimu tarajali mahitaji muhimu pamoja na vifaa vinavyotumika katika ujifunzaji.

7.0	 Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji 

Ufundishaji na ujifunzaji wa Somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji wa Elimu Maalumu Stashahada ya Ualimu 
utaongozwa na ujenzi wa umahiri unaotumia mbinu zinazomfanya mwalimu tarajali kuwa kitovu cha ujifunzaji na 
mkufunzi kuwa mwezeshaji. Mkufunzi atatumia mbinu zinazomshirikisha mwalimu tarajali katika tendo zima la 
ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji anuai na uwezo wa mwalimu tarajali. Mbinu hizo ni ujifunzaji 
shirikishi unaomwezesha mwalimu tarajali kufikiri, kutafuta maarifa kutoka vyanzo mbalimbali, majadiliano katika 
vikundi, na kushiriki katika kutoa mrejesho. Njia nyingine ni ziara za kimasomo, kazi za vitendo, na kazi nyingine 
kama hizo kulingana na muktadha ili kufanikisha ujifunzaji. 

Mkufunzi anashauriwa kumwongoza mwalimu tarajali kuwa mbunifu na mnyumbufu katika kutumia mbinu shirikishi 
wakati wa mazoezi ya ufundishaji na kufaragua zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kutumia mazingira halisi ya 
mwanafunzi.
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8.0	 Zana za Ufundishaji na Ujifunzaji 

Zana za ufundishaji na ujifunzaji zinapaswa kuwa shirikishi na zinazokidhi mahitaji ya ujifunzaji, na uwezo wa 
mwalimu tarajali. Mkufunzi anapaswa kuhakikisha mwalimu tarajali anapata nafasi ya kuona, kusikia, na kushika 
zana. Aidha, zana za ufundishaji na ujifunzaji zinapaswa zimsaidie mwalimu tarajali kuelewa kinachofundishwa. 
Mkufunzi anashauriwa kutumia zana zinazopatikana katika mazingira yake. Baadhi ya zana za ufundishaji na ujifunzaji 
zilizopendekezwa ni pamoja na matini zenye vifungu vya habari, michoro, picha, pichamguso, mchoromguso, 
kinasasauti, snelln chart, E-chart, chati ya Lea, kifani cha ubongo, kifani cha jicho, kifani cha sikio, Chati ya Lugha 
ya Alama Tanzania (LAT), kamusi ya  Lugha ya Alama Tanzania, upondo wa rangi, uzi wa broka na vitu halisi. Zana 
hizi zimependekezwa katika jedwali la maudhui katika safu ya zana. 

9.0	 Upimaji wa Maendeleo ya Ujifunzaji

Upimaji ni suala muhimu katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji. Upimaji wa Somo la Mbinu za Ufundishaji 
na Ujifunzaji wa Elimu Maalumu utafanyika sambamba na masomo mengine yanayofundishwa katika ngazi ya 
stashahada ya ualimu. Upimaji huu utamwezesha mkufunzi kupima umahiri wa mwalimu tarajali kutambua makundi 
mbalimbali ya wanafunzi wenye ulemavu kwenye darasa jumuishi, vitengo na shule maalumu. Aidha, utamwezesha 
mwalimu tarajali kutumia mbinu na zana rafiki, fikivu na wezeshi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa wanafunzi 
wenye mahitaji maalumu wakiwemo wenye ulemavu. Upimaji wa maendeleo utazingatia vigezo vilivyoainishwa 
katika kila shughuli ya ujifunzaji. 

Katika kuamua kiwango cha ufaulu wa mwalimu tarajali upimaji wa mwisho (tamati) utachangia asilimia thelathini 
(30%) na upimaji endelevu utachangia asilimia sabini (70%). Kwa upande wa upimaji endelevu alama za mtihani 
wa muhula wa pili mwaka wa kwanza zitakuwa 10%, kazimradi ya ufaraguzi 15% na mafunzo kwa vitendo 45%. 
Aidha, alama za mafunzo kwa vitendo zitakazotokana na ufundishaji igizi zitakuwa 20% na ufundishaji katika shule 
za jirani 25%. Mwalimu tarajali anapaswa kufaulu upimaji endelevu kwa angalau asilimia 50% na upimaji tamati kwa 



10

angalau kiwango hichohicho ili aweze kutunukiwa cheti. Endapo hatafikisha 50%, mwalimu tarajali anaweza kurudia 
mitihani hiyo mara mbili ndani ya miaka mitatu. Jedwali Na. 2 linaonesha mgawanyo wa alama za upimaji endelevu.

 Jedwali Na. 2: Mgawanyo wa Alama za Upimaji Endelevu

Na  Shughuli ya upimaji Mgawanyo (%) 

1 Mitihani ya Muhula wa Pili Mwaka wa Kwanza 10

2 Kazimradi ya ufaraguzi 15

3 Ufundishaji igizi/kiduchu 20

4 Ufundishaji katika shule jirani 25

Jumla 70
	

10.0	 Idadi ya Vipindi
Muhtasari wa Somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji wa Elimu Maalumu unatoa makadirio ya muda utakaotumika 
katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli za kutendwa na mwalimu 
tarajali. Makadirio haya ya muda yamewekwa kwa mfumo wa vipindi ambapo kila kipindi ni dakika 60. Idadi ya 
vipindi kwa somo hili ni vipindi vitatu (3) kwa wiki. 

11.0	 Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji 
Muhtasari wa Somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji wa Elimu Maalumu umebeba maudhui ambayo 
yamepangiliwa katika vipengele sita (6) ambavyo ni umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za ujifunzaji, vigezo 
vya upimaji, zana na idadi ya vipindi. Jedwali Na. 3 linaonesha maudhui ya mwaka wa kwanza. 
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Jedwali Na. 3: Maudhui ya Mwaka wa Kwanza	

MAUDHUI YA UFUNDISHAJI NA UJIFUNZAJI KWA MWANAFUNZI MWENYE ULEMAVU WA UONI

Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 
ujifunzaji Vigezo vya upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa
Idadi ya 
vipindi

1.0	Kumudu 
mbinu za 
ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa 
mwanafunzi 
mwenye 
ulemavu wa 
uoni

1.1	Kuchambua 
mbinu 
mbalimbali za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
mwanafunzi 
mwenye 
ulemavu wa 
uoni

(a)	 Kufafanua 
dhana ya 
ulemavu wa 
uoni

Maana, makundi, 
visababishi, 
viashiria na njia 
za mawasiliano 
vimefafanuliwa

Matini zinazohusu 
dhana ya ulemavu wa 
uoni

37

(b)	 Kuchambua 
changamoto za 
mwanafunzi 
mwenye 
ulemavu wa uoni 
katika ujifunzaji

Changamoto za uoni 
zimechambuliwa

Matini zinazohusu 
changamoto za 
ulemavu wa uoni, 
video zinazoonesha 
changamoto za uoni

(c)	 Kumudu mbinu 
za utambuzi 
wa awali wa 
kiwango cha 
ulemavu wa uoni 
wa mwanafunzi 
na mahitaji yake 
katika ujifunzaji

Mwalimu tarajali 
ameweza kutambua 
viwango vya awali 
vya ulemavu wa uoni 
na mahitaji yake 
katika ujifunzaji  

Video zinazoonesha 
mbinu za utambuzi 
wa awali wa 
kiwango cha 
ulemavu wa uoni, 
chati ya Lea, chati 
ya snellen, kadi, futi 
kamba, kifunika 
jicho, kipimo cha
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 
ujifunzaji Vigezo vya upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa
Idadi ya 
vipindi

Ishihara, upondo wa 
rangi na uzi wa broka

(d)	Kuaridhia mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa mwanafunzi 
mwenye 
ulemavu wa uoni

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa uoni 
zimearidhiwa

Matini, picha/video 
zinazohusu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa uoni

(e)	 Kuaridhia mbinu 
za utoaji afua 
stahiki kwa 
mwanafunzi 
mwenye 
ulemavu wa uoni

Mbinu za utoaji 
afua stahiki kwa 
mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa uoni 
zimearidhiwa

Matini zinazohusu 
mbinu za utoaji 
afua stahiki kwa 
mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa uoni

1.2	Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
stadi za kusoma 
kwa mwanafunzi 
mwenye 
ulemavu wa 
Uoni

(a)	 Kumudu 
matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
stadi za kusoma 
maandishi 
yaliyokuzwa 

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa stadi za 
kusoma maandishi 
yaliyokuzwa

Picha zilizokuzwa 
na matini zenye 
maandishi 
yaliyokuzwa

44
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 
ujifunzaji Vigezo vya upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa
Idadi ya 
vipindi

(b)	 Kumudu misingi 
ya maandishi 
ya Braille ya 
Kiingereza na 
Kiswahili

Mwalimu tarajali 
amemudu misingi 
ya maandishi Braille 
ya Kiingeza na 
Kiswahili

Matini zinazohusu 
misingi ya maandishi 
ya Braille ya 
Kiingereza na 
Kiswahili, Perkins 
Braille, karatasi za 
kuandikia maandishi 
ya Braille

(c)	 Kumudu 
misingi ya 
kusoma 
pichamguso

Mwalimu tarajali 
amemudu misingi ya 
kusoma pichamguso 

Matini zinazohusu 
misingi ya kusoma 
pichamguso

(d)	 Kumudu 
matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
stadi za kusoma 
maandishi 
ya Braille 
(Kiingereza na 
Kiswahili)

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa  stadi 
za kusoma maandishi 
ya Braille

Picha/video 
zenye kuonesha 
matumizi ya mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
stadi za kusoma 
maandishi ya Braille 
(Kiingereza na 
Kiswahili) 
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 
ujifunzaji Vigezo vya upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa
Idadi ya 
vipindi

(e)	 Kumudu 
matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
stadi za kusoma 
pichamguso

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa  stadi za 
kusoma pichamguso

Matini zinazohusu 
stadi za kusoma 
pichamguso  na 
picha/pichamguso 
zenye kuonesha 
stadi za kusoma 
pichamguso

(f)	Kumudu 
ufaraguzi wa 
vifaa saidizi 
sahili katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
stadi za kusoma 
kwa mwanafunzi 
mwenye 
ulemavu wa uoni

Mwalimu tarajali 
amemudu stadi za 
ufaraguzi wa vifaa 
saidizi sahili katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa stadi 
za kusoma kwa 
mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa uoni

Matini zinazohusu 
ufaraguzi wa vifaa 
saidizi sahili na picha 
zenye kuonesha 
ufaraguzi wa vifaa 
saidizi sahili

(g)  Kumudu 
matumizi ya 
teknolojia na 
vifaa vingine 
saidizi katika 
kukuza

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi 
ya teknolojia na vifaa 
vingine saidizi katika 
kukuza stadi za 
kusoma kwa

Picha, video zenye 
kuonesha matumizi 
ya teknolojia na vifaa 
vingine saidizi na 
Matini zinazohusu 
matumizi
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 
ujifunzaji Vigezo vya upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa
Idadi ya 
vipindi

       stadi za kusoma 
kwa mwanafunzi 
mwenye 
ulemavu wa uoni

mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa uoni

ya teknolojia na 
vifaa vingine saidizi

1.3 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa stadi za 
kuandika kwa 
mwanafunzi 
mwenye 
ulemavu wa 
uoni

(a)	 Kumudu 
matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
stadi za kuandika 
maandishi 
ya Braille 
(Kiingereza na 
Kiswahili) 

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa stadi za 
kuandika maandishi 
ya Braille

Matini zinazohusu 
matumizi ya mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
stadi za kuandika 
maandishi ya Braille 
(Kiingereza na 
Kiswahili)

32

(b)	Kumudu 
matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
stadi za kuchora 
na kunyumbua 
pichamguso

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa  
stadi za kuchora 
na kunyumbua 
pichamguso

Picha/pichamguso, 
video zinazoonesha 
stadi za kuchora 
na kunyumbua 
pichamguso na 
Matini zinazohusu 
stadi za kuchora 
na kunyumbua 
pichamguso
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 
ujifunzaji Vigezo vya upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa
Idadi ya 
vipindi

(c)	 Kumudu 
ufaraguzi wa 
vifaa saidizi 
sahili katika 
ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa stadi za 
kuandika kwa 
mwanafunzi 
mwenye 
ulemavu wa 
uoni

Mwalimu tarajali 
amemudu ufaraguzi 
wa vifaa saidizi 
katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa stadi 
za   kuandika kwa 
mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa uoni 

Matini zinazohusu 
ufaraguzi wa vifaa 
saidizi sahili na 
picha zinazoonesha 
ufaraguzi wa vifaa 
saidizi sahili

(d)	 Kumudu 
matumizi ya 
teknolojia na 
vifaa vingine 
saidizi katika 
kukuza stadi za 
kuandika kwa 
mwanafunzi 
mwenye 
ulemavu wa 
uoni

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi 
ya vifaa saidizi, 
teknolojia katika 
kukuza stadi za 
kuandika kwa 
mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa uoni 

Matini zinazohusu 
matumizi ya 
teknolojia na vifaa 
vingine saidizi
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 
ujifunzaji Vigezo vya upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa
Idadi ya 
vipindi

1.4   Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa stadi za 
hisabati kwa 
mwanafunzi 
mwenye 
ulemavu wa 
uoni

(a)	 Kumudu misingi 
ya Braille ya 
Hisabati

Mwalimu tarajali 
amemudu misingi ya  
Braille ya Hisabati

Matini zinazohusu 
misingi ya Braille 
ya Hisabati, Perkins 
Braille, kibao na 
kitobozi na karatasi 
za kuandikia 
maandishi ya Braille

37

(b)	 Kumudu 
matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
stadi za hisabati 
kwa kutumia 
maandishi ya 
Braille 

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa stadi za 
hisabati kwa kutumia 
maandishi ya Braille 

Matini zinazohusu 
stadi za hisabati kwa 
kutumia maandishi 
ya Braille, Perkins 
Braille, kibao na 
kitobozi na karatasi 
za kuandikia 
maandishi ya Braille

(c)	Kumudu matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
stadi za maumbo 
na vielelezo 
kwa kutumia 
pichamguso

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa stadi za 
maumbo na vielelezo 
kwa kutumia 
pichamguso

Matini zinazohusu 
stadi za maumbo 
na vielelezo kwa 
kutumia pichamguso
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za 
ujifunzaji Vigezo vya upimaji

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa
Idadi ya 
vipindi

(d)	Kumudu 
ufaraguzi wa 
vifaa saidizi 
sahili katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
stadi za hisabati 
kwa mwanafunzi 
mwenye ulemavu 
wa uoni

Mwalimu tarajali 
amemudu kufaragua 
vifaa saidizi sahili 
katika ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
stadi za hisabati kwa 
mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa uoni

Matini zinazohusu 
ufaraguzi wa vifaa 
saidizi sahili na 
picha zinazoonesha 
ufaraguzi wa vifaa 
saidizi sahili

(e)	 Kumudu 
matumizi ya 
teknolojia na 
vifaa vingine 
saidizi katika 
kukuza stadi za 
hisabati kwa 
mwanafunzi 
mwenye ulemavu 
wa uoni

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi 
ya teknolojia na 
vifaa vingine saidizi 
katika kukuza stadi 
za hisabati kwa 
mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa uoni 

Matini zinazohusu 
matumizi ya 
teknolojia na vifaa 
vingine saidizi

Bibliografia
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MAUDHUI YA UFUNDISHAJI NA UJIFUNZAJI KWA MWANAFUNZI MWENYE UZIWIKUTOONA

Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

2.0 Kumudu 
mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
mwanafunzi 
mwenye 
uziwikutoona

2.1 Kuchambua 
mbinu 
mbalimbali za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
mwanafunzi 
mwenye 
uziwikutoona

(a)	 Kufafanua dhana ya 
uziwikutoona 

Dhana ya 
uziwikutoona 
imefafanuliwa

Matini zinazohusu 
dhana ya 
uziwikutoona na 
picha/pichamguso 
zinazoonesha dhana 
ya uziwikutoona

34

(b)	Kuchambua 
changamoto za 
mwanafunzi 
mwenye 
uziwikutoona katika 
ujifunzaji

Changamoto za 
mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona 
katika ujifunzaji 
zimechambuliwa

Matini zinazohusu 
changamoto za 
mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona 
katika ujifunzaji na 
picha/pichamguso 
zinazoonesha 
changamoto za 
mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona katika 
ujifunzaji

(c)	 Kumudu mbinu za 
utambuzi wa awali 
wa kiwango cha 
ulemavu

Mwalimu tarajali 
amemudu mbinu za 
utambuzi wa awali wa 
kiwango

Video zinazoonesha 
mbinu za utambuzi 
wa awali wa kiwango 
cha ulemavu wa
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

wa mwanafunzi 
mwenye uziwikutoona 
na mahitaji yake katika 
ujifunzaji

cha ulemavu wa 
mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona na 
mahitaji yake katika 
ujifunzaji

uziwikutoona, chati 
ya Lea na chati ya 
Snellen, kadi, futi 
kamba, kifunika 
jicho, kipimo cha 
Ishihara, upondo wa 
rangi na uzi wa broka

(d)	Kuaridhia mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa mwanafunzi 
mwenye 
uziwikutoona

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona 
zimearidhiwa

Matini na picha/
video zenye 
kuonesha mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona, chati 
ya Lea, chati ya 
Snellen na kadi

(e)	 Kuaridhia mbinu za 
utoaji afua stahiki 
kwa mwanafunzi 
mwenye 
uziwikutoona

Mbinu za utoaji 
afua stahiki kwa 
mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona 
zimearidhiwa

Matini zinazohusu 
mbinu za utoaji 
afua stahiki kwa 
mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

2.2   Kumudu 
mbinu za 
ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa stadi za 
kusoma kwa 
mwanafunzi 
mwenye 
uziwikutoona

(a)	 Kumudu matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
stadi za kusoma 
kwa maandishi 
yaliyokuzwa 

Mwalimu tarajali 
amemudu mbinu 
za ufundishaji na 
ujifunzaji wa stadi za 
kusoma maandishi 
yaliyokuzwa

Picha zilizokuzwa 
na matini zenye 
maandishi 
yaliyokuzwa

50

(b)	Kumudu misingi 
ya maandishi 
ya Braille ya 
Kiingereza na 
Kiswahili

Mwalimu tarajali 
amemudu misingi ya 
maandishi ya Braille 
ya Kiingereza na 
Kiswahili 

Matini zinazohusu 
misingi ya maandishi 
ya Braille ya 
Kiingereza na 
Kiswahili, karatasi za 
kuandikia maandishi 
ya Braille, Perkins 
Braille, orbit reader 
20, kibao na kitobozo 
na vifani vya seli ya 
Braille

(c)	 Kumudu misingi ya 
lughamguso

Mwalimu tarajali 
amemudu misingi ya 
lughamguso 

Matini zinazohusu  
misingi ya 
lughamguso
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
(d)	Kumudu misingi ya 

kusoma pichamguso
Mwalimu tarajali 
amemudu misingi ya 
kusoma pichamguso 

Matini zinazohusu  
misingi ya kusoma 
pichamguso na picha/
pichamguso zenye 
kuonesha misingi ya 
kusoma pichamguso

(e)	 Kumudu matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
stadi za kusoma 
maandishi ya 
Braille (Kiingereza 
na Kiswahili)

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi ya 
mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa stadi 
za kusoma maandishi 
ya Braille 

Picha/video 
zenye kuonesha 
matumizi ya mbinu 
za ufundishaji na 
ujifunzaji wa stadi za 
kusoma maandishi ya 
Braille (Kiingereza na 
Kiswahili) Karatasi 
za Braille, Perkins 
Braille, orbit reader 
20, kibao na kitobozo 
na vifani vya seli ya 
Braille

(f)	 Kumudu matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
stadi za kusoma 
pichamguso

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi ya 
mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
stadi za kusoma 
pichamguso 

Matini zinazohusu 
stadi za kusoma 
pichamguso  na 
picha/pichamguso 
zenye kuonesha stadi 
za kusoma
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

pichamguso

(g)	Kumudu matumizi 
ya lughamguso 
katika ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
stadi za kusoma 

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi 
ya lughamguso 
katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa stadi za 
kusoma 

Matini zinazohusu  
matumizi ya lugha 
mguso na picha/
pichamguso zenye 
kuonesha matumizi 
ya pichamguso

(h)	Kumudu ufaraguzi 
wa vifaa saidizi 
sahili katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
stadi za kusoma 
kwa mwanafunzi 
mwenye 
uziwikutoona

Mwalimu tarajali 
amemudu ufaraguzi 
wa vifaa saidizi sahili 
katika ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
stadi za kusoma kwa 
mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona

Matini zinazohusu 
ufaraguzi wa vifaa 
saidizi sahili na picha 
zenye kuonesha 
ufaraguzi wa vifaa 
saidizi sahili

(i)	 Kumudu matumizi 
ya teknolojia na 
vifaa vingine saidizi 
katika kukuza

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi 
ya teknolojia na vifaa 
vingine saidizi 

Picha, video zenye 
kuonesha matumizi 
ya teknolojia na vifaa 
vingine saidizi
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

       stadi za kusoma 
kwa mwanafunzi 
mwenye 
uziwikutoona

katika kukuza stadi 
za kusoma kwa 
mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona

na Matini zinazohusu 
matumizi ya 
teknolojia na vifaa 
vingine saidizi

2.3    Kumudu 
mbinu za 
ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa stadi za 
kuandika kwa 
mwanafunzi 
mwenye 
uziwikutoona

(a)	 Kumudu matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
stadi za kuandika 
maandishi ya Braille 
(Kiingereza na 
Kiswahili) 

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi ya 
mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa stadi 
za kuandika maandishi 
ya Braille 

Matini zinazohusu 
stadi za kuandika 
maandishi ya Braille 
(Kiingereza na 
Kiswahili), karatasi 
za Braille, Perkins 
Braille, orbit reader 
20, kibao na kitobozo 
na vifani vya seli ya 
Braille

31

(b)	Kumudu matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa  
stadi za kuchora 
na kunyumbua 
pichamguso

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi ya 
mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa  
stadi za kuchora 
na kunyumbua 
pichamguso 

Picha/ pichamguso, 
video zinazoonesha 
stadi za kuchora 
na kunyumbua 
pichamguso, 
Matini zinazohusu 
stadi za kuchora 
na kunyumbua 
pichamguso
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

(c)	 Kumudu ufaraguzi 
wa vifaa saidizi 
sahili katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
stadi za kuandika 
kwa mwanafunzi 
mwenye 
uziwikutoona

Mwalimu tarajali 
ameweza kufaragua 
vifaa saidizi sahili 
katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa stadi 
za kuandika kwa 
mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona

Matini zinazohusu 
ufaraguzi wa vifaa 
saidizi sahili, picha 
zinazoonesha 
ufaraguzi wa vifaa 
saidizi sahili

(d)	Kumudu matumizi 
ya teknolojia na  
vifaa vingine saidizi 
katika kukuza 
stadi za kuandika 
kwa mwanafunzi 
mwenye 
uziwikutoona

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi 
ya teknolojia na  
vifaa vingine saidizi 
katika kukuza stadi 
za kuandika kwa 
mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona 

Matini zinazohusu 
matumizi ya 
teknolojia na vifaa 
vingine saidizi
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

2.4 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa stadi za 
hisabati kwa 
mwanafunzi 
mwenye 
uziwikutoona

(a)	 Kumudu misingi ya 
Braille ya Hisabati

Mwalimu tarajali 
amemudu misingi ya 
Braille ya Hisabati 

Matini zinazohusu 
misingi ya Braille 
ya Hisabati, Perkins 
Braille, kibao na 
kitobozi na karatasi 
za kuandikia 
maandishi ya Braille

35

(b)	 Kumudu matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
Hisabati kwa 
kutumia maandishi 
ya Braille 

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi ya 
mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa  
stadi za hisabati kwa 
kutumia Braille 

Matini zinazohusu 
stadi za hisabati kwa 
kutumia maandishi 
ya Braille, Perkins 
Braille, kibao na 
kitobozi na karatasi 
za kuandikia 
maandishi ya Braille

(c)	 Kumudu matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa  
stadi za maumbo 
na vielelezo 
kwa kutumia 
pichamguso na 
lughamguso

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa  stadi za 
maumbo na vielelezo 
kwa kutumia 
pichamguso na 
lughamguso

Matini zinazohusu 
stadi za maumbo 
na vielelezo kwa 
kutumia pichamguso
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

(d)	Kumudu ufaraguzi 
wa vifaa saidizi 
sahili katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
stadi za hisabati 
kwa mwanafunzi 
mwenye 
uziwikutoona

Mwalimu tarajali 
amemudu kufaragua 
vifaa saidizi sahili 
katika ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
stadi za hisabati kwa 
mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona 

Matini zinazohusu 
ufaraguzi wa vifaa 
saidizi sahili na 
picha zinazoonesha 
ufaraguzi wa vifaa 
saidizi sahili

(e)	 Kumudu matumizi 
ya teknolojia na  
vifaa vingine saidizi 
katika kukuza 
stadi za hisabati 
kwa mwanafunzi 
mwenye 
uziwikutoona

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi 
ya teknolojia na  
vifaa vingine saidizi 
katika kukuza stadi 
za hisabati kwa 
mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona 

Matini zinazohusu 
matumizi ya 
teknolojia na vifaa 
vingine saidizi
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    MAUDHUI YA UFUNDISHAJI NA UJIFUNZAJI  KWA MWANAFUNZI MWENYE UZIWI

Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
3.0 Kumudu 

mbinu za  
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
mwanafunzi 
mwenye  
uziwi

3.1 Kuchambua 
mbinu 
mbalimbali za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
mwanafunzi 
mwenye uziwi

(a)	 Kufafanua dhana 
ya uziwi

Dhana ya uziwi 
imefafanuliwa

Chati ya lugha ya 
alama Tanzania 
(LAT) na kamusi ya 
LAT, picha/video 
zenye kuonesha 
dhana ya uziwi na 
Matini zinazohusu 
dhana ya uziwi

57

(b)	 Kuchambua 
changamoto za 
mwanafunzi 
mwenye uziwi 
katika ujifunzaji 

Changamoto za 
mwanafunzi mwenye 
uziwi katika ujifunzaji 
zimechambuliwa

Matini zinazohusu 
changamoto za 
uziwi, chati ya lugha 
ya alama Tanzania 
(LAT) na kamusi ya 
LAT

(c)	 Kumudu mbinu 
za utambuzi wa 
awali wa kiwango 
cha ulemavu 
wa mwanafunzi 
mwenye uziwi 
na mahitaji yake 
katika ujifunzaji

Mwalimu tarajali 
amemudu mbinu za 
utambuzi wa awali wa 
kiwango cha ulemavu 
wa mwanafunzi 
mwenye uziwi 

Matini zinazohusu 
utambuzi wa awali 
wa kiwango cha 
ulemavu wa uziwi,  
Audiomita na picha/
video zenye kuonesha 
utambuzi wa awalia 
wa
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

kiwango cha ulemavu 
wa uziwi

(d)	 Kuaridhia mbinu 
za  ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa mwanafunzi 
mwenye uziwi

Mbinu mbalimbali 
za  ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
mwanafunzi mwenye 
uziwi zimearidhiwa

Matini zinazohusu 
mbinu za  ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
mwanafunzi mwenye 
uziwi

(e)	 Kuaridhia mbinu 
za utoaji wa  
afua stahiki kwa 
mwanafunzi 
mwenye uziwi

Mbinu za utoaji wa  
afua stahiki kwa 
mwanafunzi mwenye 
uziwi zimearidhiwa

Matini zinazohusu 
mbinu za utoaji wa  
afua stahiki kwa 
mwanafunzi mwenye 
uziwi

3.2 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
stadi za kusoma 
kwa mwanafunzi 
mwenye uziwi

(a)	 Kukuza uelewa wa 
Lugha ya Alama ya 
Tanzania (LAT)

Uelewa wa Lugha ya 
Alama ya Tanzania 
(LAT) umekuzwa

Matini zinazohusu 
Lugha ya Alama 
ya Tanzania (LAT) 
na chati ya lugha 
ya alama Tanzania 
(LAT) na kamusi ya 
LAT

53
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(b)	Kumudu matumizi 
ya LAT katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
stadi za kusoma 
kwa mwanafunzi 
mwenye uziwi 

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi ya 
LAT katika ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
stadi za kusoma kwa 
mwanafunzi mwenye 
uziwi

Matini zinazohusu 
Lugha ya Alama 
ya Tanzania (LAT) 
na  chati ya lugha 
ya alama Tanzania 
(LAT) na kamusi ya 
LAT

(c)	 Kumudu ufaraguzi 
wa vifaa saidizi 
sahili katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
stadi za kusoma 
kwa mwanafunzi 
mwenye uziwi

Mwalimu tarajali 
ameweza kufaragua 
vifaa saidizi sahili 
katika ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
stadi za kusoma kwa 
mwanafunzi mwenye 
uziwi

Matini zinazohusu 
ufaraguzi wa vifaa 
saidizi sahili

(d)	Kumudu matumizi 
ya teknolojia na 
vifaa vingine saidizi 
katika kukuza 
stadi za kusoma 
kwa mwanafunzi 
mwenye uziwi

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi 
ya teknolojia na 
vifaa vingine saidizi 
katika kukuza stadi 
za kusoma kwa 
mwanafunzi mwenye 
uziwi

Matini zinazohusu 
matumizi ya 
teknolojia na vifaa 
vingine saidizi 
katika kukuza stadi 
za kusoma na chati 
ya lugha ya alama 
Tanzania (LAT) na 
kamusi ya LAT
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
3.3	Kumudu mbinu 

za ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa stadi za 
kuandika kwa 
mwanafunzi 
mwenye uziwi

(a)	 Kumudu matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
stadi za kuandika 
kwa mwanafunzi 
mwenye uziwi

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi ya 
mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa  stadi 
za kuandika kwa 
mwanafunzi mwenye 
uziwi

Matini zinazohusu 
matumizi ya mbinu 
za ufundishaji na 
ujifunzaji wa stadi za 
kuandika na kamusi 
ya LAT

40

(b)	Kumudu ufaraguzi 
wa vifaa saidizi 
sahili katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
stadi za kuandika 
kwa mwanafunzi 
mwenye uziwi

Mwalimu tarajali 
ameweza kufaragua 
vifaa saidizi sahili 
katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa stadi 
za kuandika kwa 
mwanafunzi mwenye 
uziwi 

Matini zinazohusu 
ufaraguzi wa vifaa 
saidizi sahili

(c)	 Kumudu matumizi 
ya teknolojia na  
vifaa vingine saidizi 
katika kukuza 
stadi za kuandika 
kwa mwanafunzi  
mwenye uziwi

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi 
ya teknolojia na  
vifaa vingine saidizi 
katika kukuza stadi 
za kuandika kwa 
mwanafunzi  mwenye 
uziwi 

Matini zinazohusu 
matumizi ya 
teknolojia na  vifaa 
vingine saidizi na 
kamusi ya LAT
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MAUDHUI YA UFUNDISHAJI NA UJIFUNZAJI  KWA MWANAFUNZI MWENYE USONJI

Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
4.0 Kumudu 

mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
mwanafunzi 
mwenye  
usonji

4.1   Kuchambua 
mbinu 
mbalimbali za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
mwanafunzi 
mwenye 
usonji

(a)	 Kufafanua dhana ya 
usonji

Dhana ya usonji 
imefafanuliwa

Picha/video zenye 
kuonesha dhana ya 
usonji na Matini 
zinazohusu dhana ya 
usonji

86

(b)	 Kuchambua 
changamoto za 
mwanafunzi 
mwenye usonji 
katika ujifunzaji 

Changamoto 
za mwanafunzi 
mwenye usonji 
katika ujifunzaji 
zimechambuliwa

Matini zinazohusu 
changamoto za 
mwanafunzi mwenye 
usonji katika 
ujifunzaji

(c)	 Kumudu mbinu 
za utambuzi wa 
awali wa kiwango 
cha ulemavu 
wa mwanafunzi 
mwenye usonji 
na mahitaji yake 
katika ujifunzaji

Mwalimu tarajali 
amemudu mbinu za 
utambuzi wa awali wa 
kiwango cha ulemavu 
wa mwanafunzi 
mwenye usonji 

Matini zinazohusu 
mbinu za utambuzi 
wa awali wa kiwango 
cha ulemavu wa 
mwanafunzi mwenye 
usonji
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

(d)	 Kuaridhia mbinu 
mbalimbali za  
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
mwanafunzi 
mwenye usonji

Mbinu mbalimbali 
za  ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
mwanafunzi mwenye 
usonji zimearidhiwa

Matini zinazohusu 
mbinu mbalimbali 
za  ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
mwanafunzi mwenye 
usonji na picha za 
rangi

(e)	 Kuaridhia mbinu 
za utoaji wa  
afua stahiki kwa 
mwanafunzi 
mwenye usonji

Mbinu za utoaji wa  
afua stahiki kwa 
mwanafunzi mwenye 
usonji zimearidhiwa

Matini zinazohusu 
mbinu za utoaji wa  
afua stahiki kwa 
mwanafunzi mwenye 
usonji na picha za 
rangi

 4.2 Kumudu mbinu 
za urekebishaji 
wa tabia, 
uchangamani 
na mawasiliano 
kwa mwanafunzi 
mwenye usonji

(a)	 Kumudu mbinu 
za urekebishaji wa 
tabia, uchangamani 
na mawasiliano 
kwa mwanafunzi 
mwenye usonji 

Mwalimu tarajali 
amemudu mbinu za 
urekebishaji tabia, 
uchangamani na 
mawasiliano kwa 
mwanafunzi mwenye 
usonji

Matini zinazohusu 
mbinu za 
urekebishaji wa 
tabia, uchangamani 
na mawasiliano kwa 
mwanafunzi mwenye 
usonji

 64
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
(b)	 Kumudu mbinu 

mbalimbali za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
mwanafunzi 
mwenye usonji

Mwalimu tarajali 
amemudu mbinu 
mbalimbali za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
mwanafunzi mwenye 
usonji

Matini/ picha na 
video zenye kuonesha 
mbinu mbalimbali 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
mwanafunzi mwenye 
usonji 



35

MAUDHUI YA UFUNDISHAJI NA UJIFUNZAJI KWA MWANAFUNZI MWENYE ULEMAVU WA AKILI

Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
5.0 Kumudu 

mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
mwanafunzi 
mwenye 
ulemavu wa 
akili

5.1   Kuchambua 
mbinu 
mbalimbali za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
mwanafunzi 
mwenye 
ulemavu wa 
akili

(a)	 Kufafanua dhana ya 
ulemavu wa akili

Dhana ya ulemavu wa 
akili imefafanuliwa

Matini zinazoelezea 
dhana ya ulemavu wa 
akili

 83

(b)	 Kumudu stadi 
za kuchambua 
changamoto za 
ulemavu wa akili

Changamoto za 
mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa akili 
zimechambuliwa

Matini zinazoelezea 
changamoto za 
ulemavu wa akili

(c)	 Kumudu mbinu 
za utambuzi wa 
awali wa kiwango 
cha ulemavu 
wa mwanafunzi 
mwenye ulemavu 
wa akili na mahitaji 
yake katika 
ujifunzaji

Mwalimu tarajali 
amemudu mbinu za 
utambuzi wa awali wa 
kiwango cha ulemavu 
wa mwanafunzi 
mwenye ulemavu wa 
akili 

Matini zinazohusu 
mbinu za utambuzi 
wa awali wa kiwango 
cha ulemavu wa 
mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa akili, 
ngoma, mpira, filimbi 
na fomu za upimaji

(d)	Kuaridhia mbinu 
mbalimbali za  
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
mwanafunzi 
mwenye ulemavu 
wa akili

Mbinu mbalimbali 
za  ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa akili 
zimearidhiwa

Picha zinazoonesha 
mbinu mbalimbali 
za  ufundishaji na 
ujifunzaji na vifani
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
(e)	 Kuaridhia mbinu 

za utoaji wa 
afua stahiki kwa 
mwanafunzi 
mwenye ulemavu 
wa akili

Mbinu za utoaji wa 
afua stahiki kwa 
mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa akili 
zimearidhiwa

Matini zinazohusu 
mbinu za utoaji wa 
afua stahiki, mafuta, 
msasa, mchanga, 
blankenti na rangi

5.2	Kumudu mbinu 
za urekebishaji 
wa tabia kwa 
mwanafunzi 
mwenye 
ulemavu wa 
akili

(a)	 Kumudu misingi 
ya urekebishaji 
wa tabia kwa 
mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa akili

Mwalimu tarajali 
amemudu misingi ya 
urekebishaji wa tabia 
katika ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa akili

Matini zinazohusu 
misingi ya 
urekebishaji wa tabia 
na vifani

67

(b)	Kumudu matumizi 
ya mbinu za 
urekebishaji 
wa tabia kwa 
mwanafunzi 
mwenye ulemavu 
wa akili

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi 
ya mbinu za 
urekebishaji wa tabia 
katika ufundishaji 
na ujifunzaji kwa 
mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa akili

Matini zinazohusu 
matumizi ya mbinu 
za urekebishaji wa 
tabia na vifani
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
wa afua stahiki kwa 
mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa akili 
zimearidhiwa

Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

(c)	 Kumudu mbinu 
mbalimbali za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
mwanafunzi 
mwenye ulemavu wa 
akili

Mwalimu tarajali 
amemudu mbinu 
mbalimbali za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa akili

Matini zinazohusu 
mbinu mbalimbali 
za ufundishaji na 
ujifunzaji na vifani
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Jedwali Na. 4: Maudhui ya Mwaka wa Pili

MAUDHUI YA UFUNDISHAJI NA UJIFUNZAJI  KWA MWANAFUNZI MWENYE ULEMAVU WA UONI	

Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

1.0 Kumudu 
mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
mwanafunzi 
mwenye 
ulemavu wa 
uoni

1.5   Kumudu 
mbinu za 
mafunzo 
kabilishi na 
mjongeo kwa 
mwanafunzi 
mwenye 
ulemavu wa 
uoni

(a)	Kumudu misingi ya 
mafunzo kabilishi 
na mjongeo kwa 
mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa uoni

Mwalimu tarajali 
amemudu misingi 
ya mafunzo kabilishi 
na mjongeo kwa 
mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa uoni

Fimbo nyeupe na 
Matini zinazohusu  
matumizi ya mbinu 
za mafunzo kabilishi 
na mjongeo kwa 
mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa uoni  

40

(b)	Kumudu matumizi 
ya mbinu za 
mafunzo kabilishi 
na mjongeo kwa 
mwanafunzi 
mwenye ulemavu 
wa uoni  

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi 
ya mbinu za mafunzo 
kabilishi na mjongeo 
kwa mwanafunzi 
mwenye ulemavu wa 
uoni  

Fimbo nyeupe na 
Matini zinazohusu  
matumizi ya mbinu 
za mafunzo kabilishi 
na mjongeo kwa 
mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa uoni  

1.6   Kumudu mbinu 
za 
ujifunzaji nje 
ya darasa kwa 
wanafunzi 
wenye ulemavu 
wa uoni

(a)	 Kumudu matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji nje 
ya darasa kwa 
mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa uoni

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi ya 
mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji nje 
ya darasa kwa 
mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa uoni

Manila na Matini 
zinazohusu mbinu 
mbalimbali za 
ufundishaji na 
ujifunzaji kwa 
mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa uoni

20
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MAUDHUI YA UFUNDISHAJI NA UJIFUNZAJI  KWA MWANAFUNZI MWENYE UZIWIKUTOONA

Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

2.0 Kumudu 
mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
mwanafunzi 
mwenye 
uziwikutoona 

2.5	Kumudu mbinu 
za mafunzo  
kabilishi na 
mjongeo katika  
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
mwanafunzi 
mwenye 
uziwikutoona

(a)	Kumudu misingi ya 
mafunzo kabilishi 
na mjongeo kwa 
mwanafunzi 
mwenye  
uziwikutoona

Mwalimu tarajali 
amemudu misingi 
ya mafunzo kabilishi 
na mjongeo kwa 
mwanafunzi mwenye  
uziwikutoona

Fimbo nyeupe na 
Matini zinazohusu  
matumizi ya mbinu 
za mafunzo kabilishi 
na mjongeo kwa 
mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona 

40

(b)	 Kumudu matumizi 
ya mbinu za 
mafunzo kabilishi 
na mjongeo kwa 
mwanafunzi 
mwenye  
uziwikutoona

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi 
ya mbinu za 
mafunzo kabilishi 
na mjongeo kwa 
mwanafunzi mwenye  
uziwikutoona

Fimbo nyeupe na 
Matini zinazohusu  
matumizi ya mbinu 
za mafunzo kabilishi 
na mjongeo kwa 
mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona 

2.6 Kumudu 
mbinu za 
ujifunzaji nje 
ya darasa kwa 
mwanafunzi 
mwenye 
uziwikutoona 

(a) Kumudu matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji nje 
ya darasa kwa 
mwanafunzi 
mwenye 
uziwikutoona

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji nje 
ya darasa kwa 
mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona 

Manila na Matini 
zinazohusu mbinu 
mbalimbali za 
ufundishaji na 
ujifunzaji nje 
ya darasa kwa 
mwanafunzi mwenye 
uziwikutoona

20



40

MAUDHUI YA UFUNDISHAJI NA UJIFUNZAJI  KWA MWANAFUNZI MWENYE UZIWI

Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

3.0 Kumudu 
mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
mwanafunzi 
mwenye  
uziwi

3.4 Kumudu 
mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji nje 
ya darasa kwa 
mwanafunzi 
mwenye uziwi

(a) Kumudu matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji nje 
ya darasa kwa 
mwanafunzi 
mwenye uziwi

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji nje 
ya darasa kwa 
mwanafunzi mwenye 
uziwi

Matini zinazohusu 
mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji nje ya 
darasa

60
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MAUDHUI YA UFUNDISHAJI NA UJIFUNZAJI  KWA MWANAFUNZI MWENYE USONJI

Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 
vipindi

4.0 Kumudu 
mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
mwanafunzi 
mwenye 
usonji

4.3	Kumudu 
mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji nje 
ya darasa kwa 
mwanafunzi 
mwenye usonji

(a)	Kumudu matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji nje 
ya darasa kwa 
mwanafunzi 
mwenye usonji

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji nje 
ya darasa kwa 
mwanafunzi mwenye 
usonji

Manila na Matini 
zinazohusu mbinu 
mbalimbali za 
ufundishaji na 
ujifunzaji nje ya 
darasa

60
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MAUDHUI YA UFUNDISHAJI NA UJIFUNZAJI KWA MWANAFUNZI MWENYE ULEMAVU WA AKILI

Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi

5.0 Kumudu 
mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
mwanafunzi 
mwenye 
ulemavu wa 
akili

5.3 Kumudu 
mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji nje 
ya darasa kwa 
mwanafunzi 
mwenye 
ulemavu wa 
akili

(a)  Kumudu matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji nje 
ya darasa kwa 
mwanafunzi 
mwenye ulemavu 
wa akili

Mwalimu tarajali 
amemudu matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji nje 
ya darasa kwa 
mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa akili 

Manila na Matini 
zinazohusu mbinu 
mbalimbali za 
ufundishaji na 
ujifunzaji nje 
ya darasa kwa 
mwanafunzi mwenye 
ulemavu wa akili

60
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